Shindia. katika vita yeyendasigope ametanguli tunaye mungu mfalme wetu ni mwenye uweza tausi katika vita yeyeni hodari tusihogope ametangulia tumamili mokozini mkuu ni mshindi zaidi ya washimi مميل مكزيننك ممش سعديوشن zaidi hapa wanakupa huduma zote za gereji kwa magari ya kila aina Wax, tuna deal na panel beating, spray ukiwa na kazi yako leta mali hapa tunakufanyia kazi safi sana inapatikana mjini kisii daraja mbili kwenye barabara kuu ya kisii kisumu imekabiliana na delta Filling station tunashughulika na magari za zagari imeharibika msuni inaletwa Watu watu walete magari zao hapa kwa maelezo zaidi kuhusu huduma zetu piga simu nambari 7288863 au 79178686 ramiswax huduma bora kwa bei nafuu welcome to monibis apartments i'm globa choti meshak monibis is located at tasia embakasi of 75 road where youre headed to utawal um, we have a three bedroom house that can host you for a day a month a week uh, and you will feel comfortable it's easily accessible and uh, you're most welcome Uh, you can reach us on o729 816420 or 72360171 you an always reach us on o729 816420 or 72360171 welcomeam mtazamaji na msikilizaji wa hrnwstv na kukaribisha tena katika kipindi kingine cha the morning brief ambapo tunakujuza mambo ambayo yanaendelea kutendeka katika nyanja tofauti tofauti inaitwa masi ontita na hapa ndani sipo peke yangu na wenzangu ambao bila shaka pia tutaungana nao pamoja tukujubaadhiya l na na karibu mpenzi mtazamaji imekuwa ni muda imekuwa ni kama mwaka matokeo kuna wale kidogo ambao lose hope. kuna wale wamesema kwamba walikuwa wamehepa mabibi zao wasijakawa pamoja kwa kipindi hiki chote hadi pengine fulani atangazwe lakini yote pengine pengine umesalia muda mchache tu ili tuweze kujua kuarahisi akiniyoda cachea ana karibu kwenye kipindi chetu hi leo cha the morning brief nam bila shaka mtazamaji na msikilizaji wakati ambapo tunaanza moja kwa moja sijuu umekuwa kuaje sijuw ni miongoni mwa wale ambao uh, wamekata tamaa sijuu ni miongoni mwa wale ambao bado wanashikilia imani sijui wewe ni miongoni mwa wale walibado na ngojangojasiwezi maanake kwa kawaida lazima kiongozi atachaguliwa sio mm-hmm. kwa kawaida tunajua kwamba verification inaendelea na zaidi ya mabunge miambili. already 2zaidi ya miab ashaverifaiwa kwa hivyo ni ni wakati nawasubiri tu ikiwa leo kesho sijui <laughs> wakati siuwakaataangaza ta, manake chebukati haja taja wazi kwamba ni wakati gani ata-atataja ama atatangaza nane dia rais mteule uh, kwa kweli hilo likiendelea naona pale kwenye ukumbi uh, wa bomase eh, bado naona wajaanza uh, wametangaza asubuhi ya leo karibu matokeo kumi na manane, kutoka maeneo maeneo bunge bunge mm-hmm. uh, sasa hivi uh, yamesalia machache no. uh, ili kutamatisha uh, zile ma yalishiriki katika uchaguzi wa wa agosti uh, na wengi ukiangalia uh, ukiangalia wadadisi siasa tofauti tofauti ni kama wanaonyesha imani kwamba huenda matokeo yakatangazwa leo lakini hamna mm-hmm. aliye mnamnn kutoa meneobnnnsmcachmtscagui wagostwgkingaidsannshmn unda matokeoaatangazwaoaaakieeei Bukati. sijui uh, kwa hivyo mtazamaji na msikilizaji tutaenda kusubiri eh, tukiendelea kukujuza kuhusiana na yale ambayo yanaendelea kutendeka jana kuna uh, lile swala ambalo liligonga vichwa vya habari asa uh, baada ile press conference ya waiga uh, david mwaure akisema mm-hmm. uh, kwamba amekubali uh, kushindwa wengi wengi wengi walikuwa wanajiuliza maswali wakimkashifu wakimpongeza mtu wa kwanza uh, kushindwa kubaushindwaaass ia ko wu na sungum sejë Uh, kuna maswala mawili ambayo yaliangaziwa pale niliona alisema kwamba ee ameona kutokana na matokeo aweiashndabaawazi wamba h swala ambalo penginetasada ya kurundika makesi mbalimbali mbali, pengine bnwlwmsmwotkaeuk uongokasema kwamba pengine akiangalia kutokanana matokeo yauchaguzi huu a, pengine, ana, kwamba uh, william ruto pengine ndie atakaibuka mshindi na vile vile kutaja kwamba pengine kuna uwezekano kwamba yeye william mrut amekuwa na umaarufu zaidi kwa hivyo ni sala ambao limezua hisia mbalimbali wengine wakisema this was a very sensitive moment maure, u, supposed, ama hakutakiwa kabisa kutaja ni nani nani anayemuunga mkono hasua, wakati huu penye kuna anxiety watu weniewaksemaaauungamosaaanga unaona kwa hivyo kwangu naona kwamba kwamba kutaja aseme kwa mimi unajua na mwona, william ruto jambo kama hilo angesema nime, nime e, nimeona nmauuaaaseme kwamaauonajamo ma iloangesemandionnnnawale mlonipigia kura wengine basi tuongoja waliosalia nani atakaibuka mshindi na ujue vilevile vile wajakoya ambaye all through, nimeona imeonah uh, akiwa nambari ya uh, tatu huko hao wawili wakitangulia yeye bado jana niliona anasema anaimani nakaambia supporters wake kwamba we are winning this thing so be patient. <laughs> be bpatientlejua <laughs> uh, kila mkenya iwakubaliwa kutoa maoni yake uh, kwa sababu nchini kenya kunayo na uh, karibu sana mwenzetu na sanja kwa kujunga nasi lakini uh, akizungumza hiyo jana aliulizwa waziwazi akaulizwa kwamba kwa kweli kwa nini unasema a, fulani anashinda akajitetea nasema ukiangalia kwa takwimu ambazo zimekuwa zikitokea ni kwamba Uh, amekuwa akitangulia hesabu uh, zake mbele kidogo akijitetea akasema kwamba kwamba si tsmmmtatangaza akini yyote ambay uh, tatangazwa naa atampatia mkono na tamga mono aialijaribu uh, uh, uh, kufitafita lakini mwisho wa siku wengi walimkashifu na baadhi ya wasiku wngi walimkashina baadiya mas lia am uingia ktia kite ca siasa kwamba uh, kwamba according to wameshinda wame wameshinda wameshinda kwa sababu morality ama kimaadili akisema masuala ambayo jumamosi zile ambazo zilionekana pale uh, of nasema amb ambapo ongoiazimiaa moa wa wa kenya ambazo wliaauuta pale matokeo mz pale akisema labda suala lile lilikuwa limetengezwa tu choreograph kuonyesha kwamba labda kuna udanganyifu katika kujumlisha yale matokeo sijui kivyako labda na hili -huh. suala la zile tetesi za udanganyifu pale momas peni unajua nikiangalia mambo ya uh, uh, kumekuwa na madai kwamba ukiangalia hapa saa uh, kuna makundi mawili ya kenya kwanza kile cha kenya kwanza na kundi lile la la azimio la umoja wan kenya lyan makundia mawili yamekuwa yakisingiziana niseme ukiangalia the azimio tim wanasema wale wengine ni wanataa kuibakurawenginwanasema kuna mbinuwameanza oh, kutumika wameanza ni mpira wa kurushwa unarushiwa yule yule anaurusha upande mwingine uh, na sisi kama wakenya kwa kawaida hatuwezi tukajua kile ambacho kimetokea pale unless, uh, chebukati ataje mwenyewe uh, vile vile unakumbuka kwakwaidaatuwkl taja akisema kwamba ngawaje ndio kumekuwa uh, na kwamba system yao imekuwa lakini hilo si kweli manake ngawaje ndio kumekua na attempts, karibu b ambazo uh, zimejaribu ili kuna uh, kuingia kwenye ile stem yao uh, hawajafaulu kuingia kwenye ile stem pengine au wahokaksema kamba ukngaiwe walizungumzaawakuzungumzia kuhusu aliasema kwamba uchaguzi ulifanywa vyema na pengine akukuwa na wizi wa uh, kura kwa hivyo it's high time sisi kama kenyans uh, sisi kama wakenya tuweze kutulia We tutulize boli kidogo <laughs> tungoje uh, uh, chebukati atataja ikiwa kulikuwa na wizi atasemaje na vile vile atatangaza nani kama mshindi uh-huh. Uh, kwa kweli mtazamaji na msikilizaji tukizungumzia swala hilo uh, pale pale wahiga mwaure aliyetaka aibc uh, kuwa uh, uh, mstari wa mbele kuakisha kwamba haiingiliwi hai, hai, hai, hai uh, labda kubadilisha matokeo ya uchaguzi uh, na vile vile vilevile akamishowasibu uh, akasema kwa kwamba atakubali matokeo sijui eh, kuna familia fesa ambayo ambayoamjaona hapa ndani labda uh, kwa tu kuhusiana na yale mazungumzo ya wahiga mwaure hapo jana akizungumza uh, na vyombo vya habari uh, nashukuru masi uh, nafahamu na natumai kwamba wengi wananijua ni vidalo uh, na ningependa kuzungumzia kuhusu wahiga mwaure uh, sijui nani alimwambia kwamba iye si mshindi that is the first thing sijui mwenye aliambia mwaure mwaiga mwa mwa kwamba si mshindi kwa sababu najua mas wakati walikuwa pale boms ukienda pale you just go there to verify kama uko na form ya constituency onenau kama ni cha kitutu you just go there the unt rt alikuwa naii daialikua naii huyu alikuwa naii na but no point ambapo mnaonyesha kwamba mwenye ametangulia ni huyu hata kama uko na agent wako huko hamna ibc aionyeshe kwamba huyu ametangulia soiono wher mwaure came from akajua kwamba yeye si yeye mshindi sijuimwenye alimwambia wamba simshind sijui mwenye alimwambia kwamba, si kwamba huyu ndiye ametangulia sijui na, na, natangulia mm -hmm. so ni kuseman pengine ni taja aliyoasema uh -huh. moja kwa moja alisema after deep discussions with our teams at bomas mm -hmm. we have uh, been following the ongoing process and yes. indicate that the figures there Uh, uh, consist mm -hmm. <laughs> <favor. Sindio, laughs> kwamba yani kwa <laughs> uh, yeah, kwa kufikia pale hata tukiangalia na Raila na haya mm-hmm. na hii results sasa hivi ambapo uh, mabunge maeneo bunge 253 yameshakaguliwa uh, uh, constituencies mm-hmm. pengine hayo ndio aliyataja akisema kwamba kutokana pengine na hizo figures kutoka pale bomas yako pale mwisho ni 023yahzif mm-hmm. oh, oh, edwin unajuakila mtu alikuwa ameruhusiwa kuingia kwa portal kufanya hesabu zake no. lakini kumbuka kwamba walisema kwamba yale zile zile ms ziko pale kwa portal, mm-hmm. na m ambazo ziko kwa ibc mm-hmm. uh, different mm-hmm. so, so so whoever can pia unaweza unawezaenda pale uchukue namba uandike mm-hmm. useme kwamba mwaura waigawaurandi ametangulia huyu ndia, yeah, tume ile ambayo inaruhusiwa you know for example mm-hmm. did not conduct elections no. did not conduct elections so mm -hmm. kuna ile tume ambayo ilikuwa imelipa watu mm -hmm. imefunza watu kuonduc elections mm hiyo -hmm. tume tu ndio imeruhusiwa kufanya elections na kusema kwamba ni nani yule ambaye ametangulia kuanzia mc mpaka Kabla to sasa kablamasjazungumzasasahivi uh, ukiangalia hapa uh, kufikia sasa hivi uh, mm-hmm. zile kura ambazo zimekuwa ver- id ni uh, milioni kumi na mbili nukta tano kwahivyo uh-huh. tuseme zimesalia takriban milioni moja nukta tano pale mm-hmm. ilienginewamaliza yes. kufanya verification uh, zote yes. uh, lakini ukiangalia david wahiga alikuwa na asilimia sufuri nukta mbili tatuhata hizozote ukimwekea asilimia asilimia hawezi fika, <laughs> fika uh, yes. no, kwa ni ni swala sawa mm -hmm. sawa uh, si, <laughs> si mbonausee ma mimi nimeanguka mtiane bado hakuna aakuna matokeo you know? uh -huh. A, angengoja matokeo itokee ndi asema kwamba mimi enyewe nimekubali nimeshindwa you consider? matokeo aijatoka uh, unajua ukizungumzia swala hilo uh, ukiangalia takwimu jinsi ambavyo amekuwa kipafom amekua akipafomu wa mwisho mwisho thiioi wawina mtu mmoja ambaye atakuwa rahisiso <laughs> uh, in kenya <laughs> kila mtu akona ni vizuri alikubali ndiyo, kushindwa matokeo lakini no, no, bado wako pale pale wamisho, pale wakishindana keya kilamtu akonaw niiuri aliuaindioshinwandi umsemamatokeoaamaliziaibaoalal wwish shndanalamnnmmapema ea ana uhuru wa kukonside mm-hmm. tusi mflt pale nataka kumuuliza videl mm-hmm. na swali Um, sasa hivi tuna watatu ambao wamesalia ambao nilimwona nilishataja hili uh, the Roots party presidential theageorg wajakoya hapo jana alitaja kwenye ile statement kama ilee party akisema kwamba among four kenyans uh, who are seeking the highest office in the land to transform our country and make kenya aogiant uh, baada zidi, zidi akasema kwamba they are so sure is the candidate is candidate going ndiigointo wi mm -hmm. sasa mimi na wewe najua kwamba uh, pengine wewe ukiangalia vizuri natachukua mm -hmm. uongozi <laughs> sijui kwa sababu. Uka, <laughs> kwa sababu nakujua sasa hivi tukiangalia sasahivi ana sufuri nukta 4 a na amepata um, kura sasahivi kufikia vile tunazungumza mm-hmm. kuna kura 56 na 5a huku wengine wa kwanza akiwa na milioni sita 6.0 uh, million ot akifuatiwa ama kuna mwingine pia ambayo ametanguliakona 6.4 na huyo ako 5600 sobado so sure aodin right? to aisi ama zile namba ambazo tunazidi kuziona pale yeye ni watatu mm -hmm. lakini aodin to ibc sul mm -hmm. zina habari sijui kamauoa mm -hmm. labda yuko n on okay mtazamaji pale anasema roho mtakatifu david waige kuhusiana na na jana, eh, na mambo ambayo jana wengine wakitata kwamba kicc you know, uh, kila mtu ana maoni maoni maoni yako kwake si si mabaya ya si mabaya ya mwingine wacha tusubiri uh, matokeo yale kutangazwa rasmi na ai, Uh, na kuna hili suala la vurugu ambalo lilikuwa limezuka pale IBC, videl na paleba uh, wakati ambapo uh, kulikua natetesi kwamba uh, kuna udanganyifu kuna afisa wa wabc ambaye amekuja pale akiwa na karatasi ambazo labda ni gushi akitaka uh, kubadilisha matokeo uh, memb kuna viongozi ama maafisa tofauti tofautitofauti waibc ambao wamekamatwa kumbuka kuna yule uh, ambaye ni waimbakasi ambayempakasasaaliana yote uh, and uh, wakati ukiangalia kwamba uh, pale uh, bomas unaona kwamba uh, ule upande wa kenya kwanza umetulia uh, until and there was calmness until uh, wale viongozi ambao wamechaguliwa wakaingia pale sasa kulinda uh, kura sijui uh, hili mtalizungumziaje uh, masi unajua tushaangalia hili kumekuwa na tetezi za uizi uh -huh. wa kura mekua wengine wakisema kwamba been rigging you kamba know. uh, ilikuwa juzi uui ndo kidogo, kidogo you know, the, the, the, the kwamba hunda uh, uh, uh, uh, bado, bado was rig- or there was not Manake, okay, these are two Two teams the ball inarushwa hapa mpira unarushwa kwingine uh, ukiangalia zile video masi wakati uh, ule uh, ule wa iebc alipururwa uh, yenye you know. uh, ilichukuliwa pale pale ni mambo ambayo hatuwezi hatuwezi tukataja tuseme is there anything fishy going on lakini pengine nikiangazia yale ambayo timu ya azimio wamekuwa wakitaja walikuwa wamenyosha kidole cha lawama kwake uh, yule uh, the women representative elect uh, gladys sholei sijui kama nimekosea uh, nam gladys sholei akasema kwamba alikuwa uh, uh, alikuwa ni mmoja wao ambao pengine uh, walikuwa na jaribu zaidi kuleta uh, mambo ya rigging na kuingiza some foreign, some foreign documents somefoematerial you know, oedomennkkuja uh, na wakati mwingine kulikuwa na nalapto singawaja hilo laptop uh, chabukati alilizungumzia alili akasema kwamba walikuwa uh, walikuwa wamepatiana uhuru wa kuingia na laptop so that pengine they can easen the, the verification process instead ya wakukuja na ho 34 forms zote wazilete pale waanze kuzitumia hivyo laptop ingerahisisha kazi unaona kwa hivyo ni jambo ambalo nini nasema kwamba ni blame games kwa kawaida unajua tunatafuta mshindi sio na kwa kawaida kutakuwa na hizo blame games lakini la mwisho cabukati ndiye ndiye msema kweli <laughs> Uh, kwakweli sijui videle kwako utazungumziaje ambapo naona kwamba ile eoimeisha paleiabc lakini kuna matokeo ambayo yatatangazwa rasmina ileieabc afautangawahyantmbas5nt24ant4 navileieuangaailesala a50 lakini swala ambalo tumeachia ebc kuhusiana na hili swala la udanganyifu pale ambalo liibuliwa na wengi wa viongozi wa azimio la umoja wani kenya video linazungumziaje hila tume ya ibc imekuwa ikizungumzia swala hilo kwamba kuna tumeangalia katika mitandao kwa saa katika televisheni mbalimbali tumeona pale kuna furugushani imekuwa pale katika jumba lile la bomas uh, but kwa sasa hamna yule ambaye ameweza kushikwa uh, kwa tuhuma hizo za wizi uh, wa kura na ibc iliweza kujitokeza na kusungumza wazi kwamba hamna hamna kwa sasa yule ambaye ameweza kushikwa pale Uh, boma akiwa uh, anafanya shughuli hiyo ya uizi wa kura hivyo kwa sasa naweza sema kwamba unajua wanatafuta mshindi wote uh, wote wawili uh, kenya kwanza na azimio amin uda na azimio uh, wote wanatafuta mshindi hivyo ni ile tu wee umefanya hivi we umefanya hivi kama kungekuwa na mwizi angekuwa ameshu sababu kuna walinda usalama wako pale sidhani kama hayo mambo yapo Uh, kabla ya edn ujazungumzia kuna ile swali ulisema kulikuwa na zile tetesi natuhuma uh, kuhusiana na gladys bo uh, sholei ambaye kwa kweli alikuja akajitetea akasema kwamba alikuwa alikuwa na na na ratiba ratiba ratiba ya jinsi uh-huh. mambo ambayo yangeendeshwa pale pale uh, akiuliza nilikuwa kile kikaratasi kikaratasi cha cha mwingine mwingine upande mwingine kwa kwa nini basi kwamba labda nina uh, fomu ambazo kupatikana ni swala kweli uh, depending on nam mbaauka Hand, uh, kila mtu atakuwa anaangalia from their own angle lakini mtazamaji na msikilizaji tu ukizungumzia gladys bos sholey tukizungumzia kuhusiana uh, na wanga shebesh anthe les uh, kina uh, wimen repoa nairobi nanietaais uh, yes, yes, Uh, tumeangalia kwamba at least uh, wanawake katika uongozi uh, mwaka huu ab waliitokeza uh, kisawasawa mm-hmm. ataingawa yeah. idadi ilikua chini lakini ukiangalia the mandate walikuwa wanatafuta kutoka ain uiangalia h ambaowaliuanatautautowachaa na wengi wamepongeza sana kaunti nakuru ambayo kati ya um, 13 elective positions kuanzia kuanziav mpaka pale uh, kwa uh, uh, kwa Uh, uh, uh, kumekuwa uh, uh, the uh, uh, ni mbalo uh, bunge uh, mbalo e, ndio uh, za muaneoungesasaannal ndioadadan imepanda kutoka saba, mpaka pandauo bado iko chini lakini io kwamba uh, kule kufinyiliwa ma kuwekwa nje ya siasa kwa manamuke, uh, kumeanza uh, imeanza kuwa ni kama hul, kama ni kama eh, kama ambayo imeanza kutupiliwa mbali sijui si uh, mkiangalia uh, baadhi uh, ya wanawake ambao wamechaguliwa katika tofauti tofauti pengine katikaaatofautitofauti mtazungumziaenine umeitajakauntiyau Uh, hiyo ni kaunti ambayo imekuwa ni kielelezo maanake ukiangalia uh, kuna wabunge wengi ambao wamechaguliwa wanawake kuna uh, Gava, gavana ni mwanamke uh, ni mwanamke uh, huwa ni mwanaume kitu kile cha women representative kwa hivyo uh, it is one way tunaona kwamba uh, sasa hivi uh, hasua katika kicuchaguzi uh, huu wanawake wengi zaidi wamejizolea viti mbalimbali uh, mbali katika viute mbalimbali uh, kwangu nasema ni, ni sawa manake wmwmeaum isiji ikawa kwamba uh, ma, ma, ucha, ni, mambo ya uchaguzi mambo ya viti hayo tu ni ya wanaume kwa hivyo kwangu mi naona ni jambo kabisa shwari kabisama mimi huwa sipendelei sana kuzungumzia mambo na kiti cha women wmenrep kwasababu hichoi uh, kit ambacho ni cha wanawake mm-hmm. na tu, uzoni ningependa iweze iwezekuondolewa ndio uh, watu wajitokeze watafute viti usipewe ile ya bura. Unajua ikiwa ile ya ya unajua ikiwa mwanamke tu sasa hakuna upinzani hapo so nikiangalia mahali pengine naona kama demokrasia ya ni yetu ya kena azidi kuomaa namaanisha kwa, kwa sasa katika uchaguzi ambao tumeufanya uh, wiki iliyopita siku ya jumanne kuna wanawake sb ambao walichaguliwa kama magavana katika kaunti mbali mbalimbali hii inaonyesha kwamba demokrasia katika nchi ya kenya inazidi kukomaa na inamaanisha kwamba watu wamezidi kukomaa kiakiri unashahua kiongozi kwa sababu yale ambayo ungependa aweze kukufanyia kwa mfano katika kaunti ya nakuru mezungumzia susani kihiga kuna gldis wanga kuna sesiri mbarili ambaye ni uh, elected uh, Uh, gavana katika kaunti ya embu kuna wafinya ndeti uh, kuna yule ambaye ni fatuma chani kwale eh, kuna wawera mwangaza na vile uh, vile kuna an waiguru mm-hmm. au ni wanawake saba ambao waliweza kushaguliwa kama magavana katika kaunti mbali, mbalimbali hii inaonyesha kwamba wakenya wamefunguka wakenya wame wamekomaa wame kiakili wanajua kwamba tunachagua huju gavana kwa sababu tunataka atufanyie hii na hii na hii kuna wakati ambapo watu hawako hata wanamchagua wmn I mean, uh, mc kuwa uh, mwanamke kwa sababu wanaona kwamba mwanamke awezi kafanya jambo lakini kwa sasa unaona kwamba ni kama demokrasia na wakenya wamekomaa kisias Uh, kwa kweli vile, vile labda kwa kuongeza tu kumbuka kwamba uh, ule ukomavu wa kisiasa uh, pia wanaangalia labda utendakazi wa viongozi yeah. wameangalia utendakazi wa wale ambao wameweka pale awali labda wameona haujia, hawajarithika na ule utendakazi labda ni posa uh, apart from watu wanasema kuna wave sijui ni fever gani hiyo lakini uh, uh, lile swala la, la uh, kuchagua wanawake kama magavana maseneta labda wengine wanaangalia utendakazi wengine wanataka tu kuwaondoa wale ambao hawajafanya kazi kwa hivyo ni swala ambalo kila mtu atakuwa anazungumza kutoka upande wake uh, kitofauti uh, tofauti uh, mtazamaji na na na msikilizaji pale pale pale uh, tukiwa tumesalia pale, labda tuangalie katika ile ya na nairobi kuhusiana wa na, uh, wa kule kule viongozi tofauti tofauti pale uh, baada ya wal kaja Uh, kutangazwa kama uh, uh, uh, kama gavana wapili watatu wa kaunti wa wa ile ya nairobi kuna swala ambalo alizungumza mbaaodbt uh, uh, govern, ya nairobi alikuwa amezungumzia kuhusiana na hnairobia akisema uh, uh, kwamba ndio awa wamejaribu wamefanya mambo vizuri lakini the nawashukuru uh, na, na uh, ntahakikisha kwamba kaunti uh, goment inachukua zile kazi zote ambazo Uh, zilikuwa zimeshikiliwa na the nms sijui kivyenu labda ndio tunajua labda sakaja anataka kuhakisha uh, uh, the county je utendakazi labda wa eh, wa kaunti ya nairobi uh, utakuwa by the, the, the exit of the thenms uh, pengine mimi nitaje kwamba uh, kukua hndd kidogo hapana Manake, uh, kila mtu anakuja na zake kama utakuwa basi uh, tutasema kwamba pengine atakuwa zakekm utakuatakutokana uh, na kutokana na manifesto yake sakaja kuna mengi aliyoyataja kwamba na na na ikiwa ataenda kuyatekeleza unajua kutoa manifesto na za another thing vile vile ku, uh, kutimiza yale ambayo umeahidi wananchi another thing also, Wevo, tunasubiri tuone itaendaje uongozi umeahidiwananchuasubuonetaendaeuongoiwake takuaje lakini tusije ukasema kwamba itahinda pengine utendakazi the the progress of the county of nairobi uh, sakaja has been uh, the senator back the five years zimepita pengine kwa hivyo uh, n- ninauhakika uh, pengine uh, kwamba anajua uh, kile ambacho atakachokifanya ili kuhakikisha kwamba na, na vile vile one thing ambacho, ama one thing yenye najua ni kwamba uh, jinsi ameipata ile nairobi ikiwa hivi naona jinsi ameipata ale ambayo amepata ame, ame naendeleao telekeza kidogo irudi nyuma ataendeleza kile ambacho alikipata kinafanya nini kinaendelea pengine akuja abuni mbinu zingine mpya ambazo zitasaidia kuendeleza uh, kaunti ile kwa mtazamo wangu tu basi uh, kulikuwa na sababu ambazo zilipelekea nms ikaweza kuwekwa pale nairobi na nms imecheza upande wake imefanya t barages by that time uh, kulikuwa na shida fulani katika uongozi wa kaunti ya nairobi ambao ilipelekea rais akaweza ama uh, serikali kuu ikaweza kuchukua sehemu za kaunti uh, hiyo nairobi sasa kuna uongozi mpya sakaja ameingia na uongozi mpya k kwamba sakaja ni gavana wanne si watatu ni gavana wanne wa jimbo la nairobi sasa ameingia na uongozi wake mpya hivyo uh, singependelea azidi uh, ama serikali kuu iweze kuchukua zile sehemu za nms ningependelea kwamba kwa sababu kwa ameingia na uongozi mpya uh, na kulikuwa na sababu ambazo zilifanya hadi hadinms ikaingia ndani sasa hizo sababu zimekwisha tamu yake imekwisha ningependa kwa sababu usakaji anaingia aingie tu na uongozi wake mpya Uh, fanye vile ambavyo iye yeah, anaona ataendeleza nairobi kisha baadaye tutakadiria tuta yeah, tuone sasa yeah. wewe sakaja na songo uh, kidero yeah. <laughs> uh, nnm who is the best <laughs> kwa <laughs> kwakweli mtazamaji wacha tutoke kule katika ile kaunti ya nairobi turudi katika kaunti ya kisii ambapo gavana ambaye mbaaliteuliwa paul simba arati pia alizungumza swala kuu ni ni kitu kitu gani ambacho kwa kisi, kwa kisha, Alisama, kitu ambacho kwa wa ya ya kisii kisii kwamba labda anaikuza alisema atakisha anafanya kuleta discipline discipline eh, katika yote akisema na ile discipline, basi lzungumza sualakuu bfanyaka ya uh, sijui kuzungumzia swala hili labda sijui tungempata yake azungumze moja kwa moja mm-hmm. lakini hapa hivi kuzungumzia swala la discipline discipline uh, je unadhani the lack of discipline in the government of in government mojaaiili mm. <laughs> ni swala sensitive sana zlenye pengine uh, linahitaji mtu mwenyewe azungumzie moja kwa moja ndio lakini kuzungumza tu kwa juu, juu kwa juu kwa sababu if you look at very many things ambayo vimefanyika katika kaunt ya kis kumekuwa na tetesi kumekuwa na watu wamepelekwa mahakamani uh-huh. uh, hata ingawa wajapatwa na makosa ainmaa uh, na akua katika kwa uh-huh. uh, kuhakikisha kwamba labda mnafanyia watu wa ya k uh, kazi uh-huh. Uh, pengine niseme hivi masi uh, lamwimi ni kwamba atamaliza ubadhirifu uh, na vile vile atama, atamaliza ufisadi ambao yeye mwenyewe ameuona uo alwenmekkitaja akinyosha kidole cha lawama zaidi kwa uongozi ambao umekuepo ambao upo sasahivi kablaa hapa kisiama alikuwa pale kwenye gusi stadium alimwambia kwamba pia wewe heshimu Uh, wakubwa wazee uh, wazee usije ukawaita wezi uh, kwho amekuwa ki, akinyisha kidole cha lawama kwaho ee mwenyewe pengine anajua penye kulikuwa na ule wakati alikuwa anakuwa alisema kwamba kwamba hakubeba documents aka, aka, aka irisho, hadi sasa tena ile audit uh, kwevo, la ni aje atekeleze yale lbeanikwamba amesema atatekeleza no, hiyo uh, ya wizi na niniy hatuwezi hatuwezi sema kwamba kulikuwa na wizi ya mambo ya ghost wakes ambao wanafanya kazi pale hatuwezi sema kwamba kulikuwa na ghost gost wakers anlesse mwenyewe you know, hakuja atupatie evidence you know there ghost atuambie walikuwa ene pale you know uh, kulikuwa na uajiri uh, wa kinyumba pengine kinyumbani yn yani kichinichinimlango you know, uh, ya nyuma kwa hivyo hatuna uh, ule uhakika la muhimu ni kwamba ashachukua uongozi hilo ndo jambo la muhimu na ukiangalia yale manfesto ambayo aliyasema kwamba atamaliza ule ubadhirifu na vile vile ufisadi katika kaunti ya kisii basi uh, njuu yake sasa hivi tuone kwama atamaliza ama hawezi must, according to simba rat Paul, Uh, disiplini inaweza kuwa uh, uh, vitu mingi dladin naye inawezakuwa ni kuchelewesha kulipa mishahara yafanyakazi wa wakanti nawezakua ni migomo yamadaktariiokua so, uh, anaungumaema uh, so, ama ataongea na madaktai waee kurudi wkijao aweze kuwalipa mshara so, ya ba sasa kwa sasa uh, amekuwa akipeana promises amekuwa akizungumza haya na haya yale ambaye atafanya amechukua uongozi uhum. na uongozi huo amechukua kiharari kwa sababu yule ambaye alikuwa anamfuatilia alikuwa amemshinda kwa umbali sana so tumungoje uhum. kama zile ahadi ambazo alikuwa ametupa pale awali atazitimiza Mm-hmm. uongozi wake na uongozi wa uh, anayetoka ungwae uh, mm-hmm. utakuaje kwamba huyu amefanya nini, na huyu nini. Na ufisadi yule amekuwa sijui kama ata, ataweza nao, kama ataweza kupigana upo mm-hmm. lakini tunatarajia kwamba kwamba kwamba kwa kwa uh, kwa sababu sababu limekuwa lake kuu akiwa kwa debate, alikuwa kwa mimi the first thing. swali lingine kwa mimi kwanza n ta sl mutlo d ku salaak n né hiyo corruption kwa hakika unajua with mm -hmm. corruption in affect everything yes. wakati kuna ufisadi ufisadi unakata ery every sector mm -hmm. uh, lina wakati alipewa ile cheti uh, alitaja akizungumza na watu pale barabarani the outside the gate ya, ya git pale mm -hmm. alitaja akiambia watu kwamba you know uh, madaktari pale kti arech wamegoma lakini watarejea kwanzia siku ya jumatatu alisemaya yes, jumatatu yes kwahivo yeah. tuatarajia tuone pengine wataingia ma hawataingia na itawezekanaje siju itawezekanajemane ajaanzaaiasajaapishwakulikua <laughs> so, na, na uchafu ulikuwa ile sehemu ya yanyambera yeah, yeah, pale uchafu ulikua nawekwa hadi barabarani hadi pale barabaraniale palikua nana arufu ambayoiko yeah. inaleta shangwe kwenye jiji mm-hmm. la kisi laini jinsi baada ya kupewa ile cheti uh, niliona uchafulekesho <laughs> imeng'aa sasa nikashindwa kwamba kwamba amefanya ile ile kazi kazi kazi kazi na kazi kama na na kazi. na hajaapishwa ama kama kama ni uenda itafanywa hivi basi ukumbuke alisema sometimes dawa wa, wa vitu zingine hivyo mm-hmm. uh, sijui lakini masi ningependa kuwa wale ambao wanatusikiliza ama ama kwamba simba alikuwa alikuwa yule baadhi ya wale ambao kitu cha ugavana katika ya t na alikuwa anagombea uh, uh, kiti hicho kupitia kwa chama cha odm aliweza alikuwa na mpinzani wake wa karibu uh, sana ambaye alikuwa na kama ezekiel macekumbuka kwamba hao wawili wote walikuwa wajumbe sasa hivi ndio wamechitoza katika kinyanganyiro hichi cha ugavana na simbarati wa odm aliweza kushinda kura hizo uh, kwa, uh, kwa akiwa na kura 27 uh, Mm-hmm. 938 huku mm-hmm. mpinzani wake wa karibu ambaye ni wa uda ambaye ni ezekiel machogu alikuwa nakura, uh, uh, na kura themann mbili au imjna 4ne hivyo alikuwa amemshinda kura zaidi ya m na hayo mm-hmm. ndiyo yalikuwa yamejiri katika kaunti hii ya kisi na kumbuki kwamba ni anaitwaje anaitwjele wa doris donya, donya aburi <laughs> <laughs> na senata aliibuka kuwa richad onyoka mumuima uh-huh. yeah. kabla masi naona masi pale anataka uh, kuzungumza lakini pengine kuna jambo ambalo uh, rati alizungumza uh-huh. kwangu unasema kwamba haikufaa Uh, alipopewa pale alitaja akiambia wananchi kwam limbia no power a atm ann Uh, raila odinga akitajwa kama ndiye rais waweze kushangilia zaidi mjini kisi ila wasiguze yeyote wapige wapige sherehe ya kwao lakini wasije wakapigana wasija wakazua vurugu hilo uh, ni sawa lakini uh, ile la kutaja kwamba lazima lazima hiyo lazima hapo kidogo ah, jana kidogojana vileve vile niliona gadi lake likiwa limepakiwa pale bomas nikaona mwandani wa uh, azimio la umoja wa kenya akiandika uh, pale facebook kwamba thanks president feakisema kwambakenyatakwa kwa ku, kwa kwa, kwa, kwa, kumwita sibarati kuja kushughulikia hi maneno ya boma sijui mm-hmm. lakini vile vile edwin vilevilehayo maneno ambayo umeyasungumzia kumbuka martha karua wakati mm-hmm. walikuwa na brief, uh, conference mm-hmm. pale ilikuwa ilikuwak mm-hmm. aliweza kuzungumza akasema kwamba tunajua tumeshinda so mm-hmm. but we, we have no e ukiangalia jes marthalisema tunajua yani wao wanajuawanajua wameshinda lakini uh, awona nguvu ya kufanya nini ya kutangaza harati alisema kwamba lazima uh, tutamwekea alama uh, baada ya kuingia fisini yeah. mm-hmm. uh, kufanya kazi mm-hmm. tujue ndio alifanya kitu gani vizuri nikip alifanya swala, I'll call it wakati kila mtu laf, unapata kuna, kuna anangas wa fulani wanasema ni fulani wanaweka takwimu zao pale ambazo labda si za kweli wengine wanaweka takwimu zao ambazo si za kweli uh, na uh, mtazamaji na msikilizaji sijui wewe uh, kwa maoni yako jinsi ambavyo viongozi wanazungumza kuhusiana uh, na matokeo haya and remember there was, uh, some azimio la umoja wa wabad kutoka kuingia pale Bomas of kenya uh, kwa sababu ya uh, zile vurugu ambazo zilikuwa zimeshuhudiwa uh, siku mbili zilizopita wengi wakijitokeza wakisema kwa nini basi tulikuwa accredited kwa nini hmm. tulipatiwa nafasi ya kuwa chief or assistant chief assistant ama waangalizi wa zile kura na kwa nini tuna uh, we are being tunazuiliwa tusiingie katika ule ukumbi uh, wengi uh, Uh, and the worst thing that happened there, ni citizens were uh, um, daring the police. you know know it is not good dare, uh, wewe, pigi, not good to askari kwamba kama basi unataka kutupiga tupige its what might happen lakini viongozi ambao mnajiita viongozi ambao and you're standing for peace hakikisha kwamba yale mambo ambayo mnayazungumza ni mambo ya kuleta wakenya pamoja lakini si kuwagawanya the end of the day whoever wins as the president is going to work with both uh, people kutoka kuwagawanyaah all over kenya you know wengi wanyewako azimio wengi wako wa kwa kenya kwanza wengi wenye wa wako independent all of them will be sitting in the same house wakidiscuss issues wakiongozwa na rais mmoja so there is no need ya kushinda tukiwagawanya wa kenya uh, kupitia kwa matamshi yetu sisi peke yetu na tukisalia pale pale kumbuka kwamba jana uh, tulimwona raila odinga na uh, william ruto akiwa katika ibada uh, hiyo jana uh, uh, raila odinga akiwa katika uh, ACK, pale ralaodinga akiwakatia uh, uh, ruto akiwa kwa kanisa pale nyumbani kwake na kitu kimoja ambacho kilinifurahisha uh, ni kwamba wote walihubiri amani hakuna mm-hmm. mtu kwamba mimi najua ni meshinda, najua nimeshinda tume ama tumeshinda wale wengine you know walihubiramanaameine j- just a message of peace sijui kivienu mazungumzo yale mliyapatapata vipi Edwin. Na, la lamwhimu niliona kwamba watu walienda kua Uh, ilo jambo la kwanza la pili ni kwamba walitaja kuhusiana na uh, amani unajua sasa hivi as a ajuasahiaxieaasn ni kuwe na amani kusije kukuwa na vurugu kuwe na machafuzi kwahivo hilonola uh, muhimu niliona walisema vile vile vilevile kwambaab ndiotume tu ambayo uh, ina maybe to who the president, uh, the president uh, uh, wao well, they take their no, jambo uh, oh, la wa majumba watakaa as daassaa amani uh, actually uh, yale ambayo nilikuwa nimeyasungumzia jana nikiwa katika mpango mzima wa, uh, uh, wote walikuwa kuhusu amani. Uh-huh. na sisi wa Kenya ni tutumie tu akili you know uh, watu wanasema raila uh, raila odinga bondo ruto akiwa rais hata wairudi bondo booaiiwrdbo pale kuwasalimia na na ataenda mwaka mmoja arudi karen atakuwa anaishi si, si uh, asishinde bado atakaa pale siku sugoi rais wa jamhuri ya kenya kenya uhuru Mwigai wa pale uh, pale gatundu atakuwa nairobi lakini sisi wa kenya, wale ambao tunafanya sehemu mbalimbali amhuri furugu iwe sisi lazima turudi ushago pale tukae pale tufunge biashara yetu tufunge kazi zetu turudi pale ushago so mm-hmm. which ushagoso sisi to amani mm-hmm. sisi tuendelee kuombea nchi yetu ya kenya tuwe na amani hata mm-hmm. matokeo ikitoka yule ambaye atachaguliwa huyo ndio wa kenya wamesema kwamba aaweze kutuongoza hasante sana kabla y pale kwenye break kidogo kuna hili swala ambayo limekuwa likizungumzwa hapanapale siababasia ogaamsokamuslmdavadnamss watangulahaondo viongoz asa mbao nina e, wa wa e, ni ambao wamewekwa kwenye mizani ku uh, labda je je wa zile ngome zao labda, mm-hmm. uh, sijui eh, utazungumzaje hao mm-hmm. uh, viongozi watatu ambao enyembao uh, kali national leaders uh, wamekuwa maspika pale wamekuwa uh, nafasi tofauti je yeah, wamedhibiti zile ngome zao when we talk about how they performed uh, with to kuleta kura kwa uh, mtu ambaye walikuwa wanampatia mkono nikianzia mkonokianzi uh, kinarowa chama cha chaikalonz msioka vile ambavyo aliperform katika uh, maeneo yale ya uh, uh, eastern aliweza kufanya vyema uliona pale aliyeweza kudelive to azimio la umoja wani kenya kaunti uh, zote tatu pale kuna makweni uh, kuna Uh, kitui na vile vile kuna machakos uh, msio kwa sababu kingpin wa eneo lile aliweza ku yale ambayo yalikuwa ya kutoka ama yale ambayo yalikuwa malengo yake ama azimio iliweza kufurahishwa na zile kura ambazo walipata kutoka maeneo yale ukiangalia msalia ya mdavadi kwa upande mwingine uh-huh. uh, aliweza ku aantyake pia aliweza kwa yake tu uh-huh. So, mm-hmm. ane, I mean, kwa kwa ya, kwa kaunti yake tupu ngoma na ukiangalia uh, fiiga pia naye uh, msalemdavadi aliyeweza kudeliva kwa kaunti yake tu lakini si pote si yote o mm-hmm. inamaanisha kwamba kwao watatu nikiwaangazia wote naona kalonso ndiye anaonekana kwamba yeye ndio kingpin wa kweli yule mm-hmm. ambaye akizungumza wananji wa wanasikiakwa mm-hmm. yeah. kweli tukiangazia uh, pengine kalonzo uh, na, na nimeona watu wengi wa kenya wakizungumza mtandaoni wakisema kwamba enyewe ukiangazia between mother karua and kalonzo mwenye uh, pengine alisaidia sana ni kalonzo ingawaja ndio tunakumbuka alikuwa anataja akisema uh, kwamba unajua nisipokuwa uh, n- n- nisipokuwa naibu uh, pengine nisipokuwa running mate ri metakerahila odinga william rut ataibuka mshindi na kwevo, kwa hivyo niseme kwamba yeye alikuwa na kwamba asipokuwa ama akiran automatically zile kura za mingi za ukambani zingefanya nini zingeenda kwake Ot- na hiyo ingekuwa inge det kubwa sana kwa ushindi wake raila odinga nkiangalia machakos Uh, azimio ilipata asilimia uh, sabnn huku ikifuatiwa na uda iliyopata asilimia ishirinnanne kitui asilimia sabmo uh, uda ikipata asilimia ishirinasaba uh, makueni ukiangalia relaodinga alipata asilimia sabnnan huku william rt akipata asilimia ishirini kwaivo ukiangalia vizuri ni kwamba kalonzo alijaribu zaidi kusaidia uh, azimio kupata zile kura za ukambani na ukiangalia vile vile uh, bungoma pale ha, nitataja kwamba wetangula uh, alifanya kazi sana uh, maanake uda ilipata asilimia 6 uh, na kunradhi naam ilipata uh, siti na sita ambayo uh, kidogo nitasema kwamba haikuwa <laughs> sawa uh, miaka iliyopita uh, kupata asilimia odinga akipata kwamba alifanya kazi zaidi kumsaidia ama kusaidia kenya kwanza uh, kuzoa uh, zile kura kutoka uh, ile eneo la uh, ukiangalia kakamega kakamega aamega vilvile azim ndo litamba nimeona kwamba watu zaidi wamekuwa aidi wamekua haso ile timu ya kenya kwana ameua akishabikia kwa sababu ya ile performance ya bungoma the other mudavadi, you know. uh, mudavadi, uh, <laughs> kidogo alijaribu lakini hautamkadiria uh, ama hautauweka kwa kwa moja na uh, yule hivyo kila mtu uh, upande wake na sijui, uh, alfred mtua ali, ali, aje manae Uh, tulikuwa tunaespekt ajaribu zaidi alete ile asilimia ambayo alisema ya mashako asilimia haithelathini anaona hapa mashakos ilikuwa na asilimia ishirini na nne <laughs> dwin uh, nizungumze swalali kwa kiduchu tu uh-huh. uh, nikwamba kwakweliuweikamlnganisha maakaruanaalnaauuiana uh-huh. uh, a sluda ndo alaribuauaa naye mm-hmm. na alfred Mutua, uh, alijaribu but remember, uh, th- th- these are people who came late, late into the party uh, walikuja mwisho mwisho pale baada ya kuwa frustrated katika muungano wa kenya Kwevo, fasi, mapema, mm-hmm. kwa hivyo labda labda wangepatiwa nafasi wangekuja mapema ama wangekuwa na muda mrefu zaidi labda they could oshol aadayaunnloaaadwangepatwanafa wangekua watu refuwatupale kupigia uh, kenya kwanza kura mm-hmm. lakini kumbuka kwamba ukiangalia even the elective positions ambazo ziko pale katika ya Kitui, na machakos most ni wiper Mm-hmm. so ni kumaanisha kwamba waipe inatambulika sana uh, in the uh, kamba region mm-hmm. na ndio vyama vingine vinajaribu uh, kuleta mizizi kidogo but havijashika mm-hmm. uh, kama vile uh, uh, ipe imeshika meaning uh, kalunzumsiokanatambulika pale and whatever the situation bado watu watamtambua kama kiongozi wao mm-hmm. naam na kulikuwa na nawale walikuwa anahitaja kwamba kumekuwa na mother effect in the mountain region ambao tuliona wadadisi the thep kauntyake eyeweinyaa ilipata aslimia kubwa aid yaolakiat William Ruto, do you think there was this mother effect? penama kenya ah uh, it's the same thing nimezungumza pale awali kwamba mother no one expected kwamba atangechuruako kwa ana ibrahim uh, people expecting maybe kalonzo maybe kita, peter keneth and stuff akakuja late to the party remember william ruto began campaigning a very long time ago akakita mizizi pale so he come late to the party haikuleta effect actually kwa sababu they all ahead only like 2 3 months ku campaign pale mlima kenya compete somebody who began uh, uh, uh, uh, campaigning mapema zaidi mm-hmm. and uh, unajua jeremaya actually alizungumza kuhusiana na, na hili swala akasema kwamba uh, walikuwa wanaona kwamba ruto didn't have in mount kenya but mm -hmm. been proved wrong kwa hivyo ni swala tu la back to the table na waone insi ambavyo wataleta ile jamii pamoja tena vile vile unajua unajua kuna wakati kalonzo alizungumza akisema there's something I'm copying from william ruto uh, alianza kame zake mapema so by the moment, the moment raila odinga atatangaza kiongozi following day maemasobythadnaatatangaawindio kiongozinaanza <laughs> <laughs> basi uh, vile ambavyo umemjibu edwin kwamba uh, william samoe ruto ambaye ni kinara wa chama cha uda uh-huh. aliza ama alianza kampeni zake uh, ali ya 2017 uh-huh. Uh, ikwamba uwezi mkombea na mha karua katika mlima kenya mm -hmm. ukiangaliaaarukatika mlima ule najua maru alikuwa tu kiongozi ambaye uh, na, alikuwa anaulizia kiti cha ugavana katika kaunti ya kirinyaga mm -hmm. kisha baadaye akaenda katika na akaweza kuvua wamba ndio mshindi atakua iaaataua warailna dp eoaungetarajia kwamba matokeo hata and yangeambatanayangekuawakati alonzo aliingiawaaiahata tulizungumzia hapa tukiangalia zile polls ambazo zilikuwa zinafanyika zenye watu wengi walikuwa wameamini wakati ule mm-hmm. ambayo sasahivinaona kinyume uh, cha matarajio kutoka kwa uh, Ipsos, na hio hizo zingine uh, ilikuwa inasema kwamba kutakuwa na mother effect pale mlima kenya yes. and uh, the same time uh, wakasema kwamba yule ndi atakua naibu re ataleta kura nyingi zaidi kumliko kalonzo mm-hmm. unajua kwamba naulizalm ukiangalia vile ambavyo wote mm-hmm. uh, ukiangalia eastern vile ilifanya kwa sababu ya kalonzo na ukiangalia mount kenya ukiangaliaaillifanya kwa sababu ya karua mm-hmm. utaona kwamba kalonzo ni kama amekolea kisiasa, kisiasa na mba. kalonzo vyema zaidi mm-hmm. kushinda hata jinsi wote kisiasaai yema zaiiundulihata jinsiwotewalikua nahamiraam yeah, yeah. atasasaiwameanza na, na, na, na, na, kuona enyewe hataa angekuanaiburaisunajuaimimi uh, naona kwa mtazamo wangu tu uh, ni kwamba pengine walikuwa karua walikuaaa mgombea mwenza ndiposa raila odinga aweze kuukwea mlima kenya na wakati sasa imefail nda wameona kwamba kidogo haijakuwa sawa <laughs> uh, uh, you know... Uh, tukizungumzia ilo swala la madha kuleta wakati ambao kuramakutoleta wakatiambaoazngumziamem aais uhuru mwigai kenyatta mwenyewe alimpigia kampeni uh, pale lakini akiniakubadilisha mawazo ya watu wa mlima kenya uh-huh. uh, watu wa mlima kenya, minds, uh, uh-huh. they na yale yale matakwa matakwa ya vinara, vi wao, uh-huh. matakwa ya ya vinara viongozi wao baadhi naweza Uh -huh. kwa hivo ni suala tu ambalo labda thethithat w ni heexituone how the will do ama uh, kura zao wataweka kwenye kikapo kimoja uh -huh. ama bado kutakuwa na ule mgawanyikobefoeusungumze uh -huh. uh -huh. uh, baathi ya wale ambao ni watu wa mlima uh -huh. uh, moothemot topunish theeiden uh -huh. you know, Uh, wengi awakupiga kura kwa sababu wanapiga kura kwa yule ambaye wanampenda mm-hmm. wengi wao walipiga kura kwa the, debit mm-hmm. president kwa sababu, I mean the president kwa kwa sababu ya ule mkataba ambao na wake kwamba kwamba atamsupport for for huyu pia mtazamo wako maoni yangu tu naona <laughs> wengi wali na nimeangalia wale ambao ni wandani wa uh, uh, na, na, rais wale ambao wengi, wa uh, mm-hmm. wengi wao waliweza kupoteza kura katika mlima pale wengi wamekuwa waowaiauotama the the the people from the mountain mm -hmm. to punish mm -hmm. the president because ameyafanya ame, ame, ame yale ambaye alikuwa amewaaidia pale awal kwamba naibu wake william mm -hmm. yes. umetaja kitu ambacho nilikuwa nataka kutaja kabla masi tumedwalkwa hili swala sana mm -hmm. uh, ukiangalia wale wandani wake uhuru wale walikuwa nashabikia zaidi raila mola odinga awe kiongozi walikuwa anaambia watu wa mlima wa kenya wewe tupige kura kurahsa iangelia wote walitemwa tukianza na wambugu ngunjiri yule ambaye sasahivi anaalama akisema kwamba ataenda kotini uh, ni wambua ni wamgua ngunjiri wam abuumawalkswamb wnn mwdnnasnn ambi unajua piga hapa wote watacheza kama wao o oni kinyume na jinsi ilivyokuwa inatarajiwa kwamba labda azmlomoja nkanyngeza kura nyingi lakini mtazamaji namskilizaji naona tumezungumza zaidi pale break, tunarudi, na tukirudi, uh, tutakua, jumbe, and then tumezunguma yale maswala mawili matatu ambayo yamesalia uh, katika kipindi cha cha leo cha the brief. Mbali, andelea, mitandao yetu ya kijamii yote pale Facebook, pale Twitter, pale aapn vilevile usisahau channel yetu pale ni HR news tv on roku channel uh, tufuatilie hu unatutazama tufua, una, tu uh, moja kwa moja katika kila kipindi ambacho tutakuwa tuna afanya encyclopedia ya ekebus na s nairobi supermarket welcome to monibis apartments im globa choti meshak nibis is located at tasia embakasi of 75 road where youre headed to utawal um, we have a three bedroom house that can host you for a day a month a week uh, and you'll feel comfortable It's easily accessible and uh, you're most welcome uh, you can reach us on 0729 816 420 or 0723 60 1721. you can always reach us on 0729 816 420 or 0723 60 1721. welcome all no mpenzi mtazamaji na msikilizaji karibu tena uh, tutamatishe tamatishe kipindi cha leo cha uh, the morning brief. Uh, kabla tujaingilia masuala ambayo yamesalia uh, labda niwape nafasi msome baadhi ya jumbe ambazo ziko pale wala ambao wameungana nasi ambao bado wako pale pia tuwatambue kama watu hapa wa ndani naam za dhati na uh, karibu mpenzi mtazamaji kwa kuzidi moja kwa kuzidi uh, pengine nisome jumbe moja aaaanaa ja uh, namwona hapa spinka akama naona anazungumza mengi kidogo lakini shukran za dhasizisoma hizo uh, jumbe zote uh, acha nani huyo huyu uh, ha, asante nam namwona ywaitwa uh, dorkanyabo anasema kutoka katari yuko ndani anasema commanded uhuru to act to make Raila the president. Sijui kama itawezekana. Hiyo ni spin kama. Ah, uh, pengine tutazungumzie ule ujembe wake uh, babo Wino baada ya hii. Uh, Frida Moranga alisema kwamba from Nyacheki uh, Smith upo ndani uh, you are itwa aha uh, uh, spin kanaona leo umeshangia zaidi anasema hapo kwa lazima zi ni kuzimia. Ah, mm -hmm. uh, namuona you are itwa uh, Joe Saunt uh, anasema political parties were allowed to uh, appoint agents to represent them at Bomas. It was not in order for them uh, to win to b ni maoni yake josaya vilevile namwona ros ratemo kutoka diaspora yupo ndani rashid onyango yuko ndani mm -hmm, anasema pengine itasoma hii sisi kama wakenya tumechoka kulia hiyo ni rashid onyango na akakuamia hapo sijui <laughs> edwin Maiko, nimekuona i like you, I show you guys. congratulations thank you so much kwa nasema aio nimekuonaoaaign oo msikilizaji yeah. vile vile watu ni wengi uh, kuna yuni yule mmoja nimekutambua andima douglas kutoka kule nairobi shi lakemto kutoka pale jogoma kongenrod emmanuel makena pia nakuona denis begi nakuona uh, felicia satandi nakuona pia uh, niangalie wengine ni kama vile um, Uh, kuna ladiya umbati uh, yuko ndani joffrey oindi edwin michae pia nimekutambua uh, susan kerubo pia nimekutambua yobe uh, yobeshobeshajantax kemu htbrkuin umetambuliwa kuna dorka nyabo yuko hapa ndani pamoja na dvi naurina na, na watoto ambao wanaendelea kutufuatilia uh, katika kipindi cha leo cha the morning mrefu zikiwa zimesalia dakika chache tungatuke lakini ukizungumzia uh, swala ambalo uh, uh, kama ameandika pale uh, kuhusiana na ule ujumbe wa babo awino sijui edwin uh, navideli mtazungumziaje hilo <laughs> pengine nikianza kwa kuzungumza uh, ujumbe wake babowino uh, kwa ki, kidogo nitasema kwamba ulikuwa ujumbe ambao ulionyesha pengine pau what is the ujumbe huu kwa upande wangu unaona kwamba kidogo anasema kwamba pengine kuna makubaliano yalikua baina ya raila odinga na uh, uhuru kenyatta na pengine uhuru kenyata hajafanya kazi uh, yale ambayo pengine walikua na ayafanye na ukiangalia kutoka, kutokana na hay nasema ambauuuhuru aweziya mtu ikiwa mtu ameshindaameshinda atatangazwa i.e.b.c. there's no point of Kenyatta uh, protecting someone who has won. we have an independent, uh, independent commission in NATO i.e.b.c., and it's the only uh, commission in kenya that is mandated uh, to announce whoever the winner is. so, siwuya, flani, mshindi. and then, I uh, what is the point of kenyans voting if we rig out the winner? So mba, uh, ni kama the other side ana okwaupandewaenaonaama moa kwamoa Uh, so, uh, asuia and such messages uh, si sawa tunasheli ku, uh, kuimba na kudumisha ama. tudumishe amani uh, on my side masi i think babawinos message Uh, ws uh, ilikuwa nzuri lakini itwas direct to a, a wrong person that is if kama akona evidence kwamba kuna watu wanafanya wanaiba kura pale uh, pomas kuna watu wanafanya vitu ambavyo havistahili pale uh, bomas ujumbe wake ulikuwa mzuri lakini yule ambao ulikuwa directed t si uh, yee angepazwa kupewa ujumbe ujumbe huo ungekuwa di, unge directed to iebc mm -hmm. awaambie kwamba uh, what is the essence of watu kupiga kura if uh, i have evidence i know thisithis this, this and this person Walien, walifanya rigging annamnanyamaza tu so mm -hmm. the ujumbe was good thekaumbeathurueatubawaebado aikuaanaaoesemaoliaam ametaawam kama angekua na uh, stabai kama alikua na kwamba kuna inaendelea mm -hmm. angeambiachtiaabcwamba kunaaeneea naewi amefanya h na mm huyo -hmm. ameibanaiovileilea <laughs> <a dispute. laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> hujakubali matokeo mm -hmm. ambazo kuna mahakama you have the Go there, upate haki ya yako uh -huh. uh, kwa hivyo ni swala ambalo kwa kweli i uh, uh, uh, viongozi kuwachana na hiziiasasa uh, ambao wanaandika mambo anasema mambo ambayo hayawezi kudhibi uh, uh, watatangaza atakayekuwa ameshinda na kama kutakuwa na mwenye ameshinda iwapo kutakuwa nakurudiwa kwa uchaguzi hilo pia tutalijua baadaye lakini as now tunangoja zile kaunti za mwisho mwisho zitangazwe mambo yataenda vipi palepale atau pale. uh, uh-huh. uh, nyuma kidogo kwa sala la elimutazunguma you know, you know, maneno ya elimuka uh-huh. uh, uh, uh-huh. tangazo ambalo ilitolewa na waziri wa elimu pofe r magoha m 5 kisha akasema tarehe kna8ne ni swala ambalo linakuja wakati ambapo pia wazazi wanateta I remember tam2 h 10 wks alredi 2 wks zimeenda hivo so inamaanisha wanafunzi wamesoma for 2 mont 8 weeks and these 8 weeks wazazi wanateta they have already paid for tam2 nwhatis oitoankwasabautm te inakua asa wananimmemaliawawendamwwawngine i'm a kuna uh, mambo mengine masi atuwezienda ags thee a some things zenye zinastahili anywaythisaneoei uh, you know, th athe we dont kno theotcome wehaent known what wil uh, come ateshuleiweifunguliwae uh, the you know, I aiatangazwaiooauawama mean, you know, you know, you know. uh, thekeaa the toa zao uh, wakiangalia the, the, the, the latest directive by the education cabinet secretary george mago akitaja kwamba uh, starehe ya kufungua shule itakuwa tarehe 1 n 8 ambayo itakuwa uh, siku ya alhamisi wiki hii kwahivo wanauliza kwamba je jinsi inaendelea kusogeshwa mbele do you think the syllabus itamalizika you know? uh, hadi wamesema kwamba uh, kutokana na uh, kupeta uh, secretary general akelo misori uh, sasa hivi anaiomba uh, wizara ya elimu waweze kutoa a full revised academic calendar detailing the term dates uh, and also akasema kwamba uh, this will relieve the pressure and the strain caused by the uncertainty Uh, kwa hivyo sana sana jambo ambalo linaendelea kusukuma hapa ni kwamba je ile silabasi itamalizwa we'll kwamba mwaka ujao mambo yarejea jinsi yalivyokuwa hapo, yeah. hapo awali unajua hivi imekorogwa hii sijui time na na ni mwezi many things uh, kwa hivyo naona tena uh, pengine ingawaje kulikuwa ile uncertainty ya19 ambayo iliweza uh, kuvuruga ile kalenda ya elimu pia hii naona kidogo ni kama imevuruga imevuruga bado ikalenda na bado haitarejelea haitarejea anles wasija wakamaliza on sila basi onmsimasi inajua you know, tusikue uh, bletukue tunalaumu kila jambo ama tunalaumu kila mtu mm-hmm. kwa jambo fulani uh, profea magoa si yeye tunaweza laumu najua ni ni situation situation lazima tuende na na uliona covid wanafunzi wetu watoto shule shule shule pale pale waende waende uh-huh. si si mwenye makosa ni ni uchaguzi zingine bado wtown shigie ii shl so ni situation so wale watu ambao wanazidi kublm uh, pro kwamba uh, ana msimamo sicu anasemaje kuna watu wamesema mi kuhusu prof magoa mm-hmm. mimi naona kwamba ni situation sation Some, somtime tuele, tuelewe kwamba hii ni situation mm-hmm. inafanya ii hii inaenda, hi, inaenda. And at the same time videl huh? unajua ilifikia kwamba unapata mtoto wako ametumwa mombasa huko kisii mtoto wako ametumwa shule ambayo iko pale ndani gsundanikiii na tunajua we, we, we, we are the products of what happened pengine07ai you know? mm-hmm. haikufanyika ngawaje ndio kulikuwa na hiyo nini barabara kufungwa na uchafuzi kidogo kidogo mm-hmm. tu uh, any parent hata mimi uh, mwenyewe ingawaje ndio hata wangefungua leo Trust me, mtoto wangu singemtuma shuleni manaeteso mm -hmm. yeah, yeah, you know? yeah. hili ni jambo ambalo wakenya na walimu thesono ei georg magoha hataiisabovhimmala ambapo kuna ni blmni magoano theilinasema thedasso uh, wangesemady8 the first time uh -huh. you know it would have been better but tenth and, and he knew that were there majibu and then 15th, still it's that yeah. we, pia anamaibu anafanya kazi yake kwa sababu e hashughuliki na maswala ya uchaguzi anashughulika na maswala ya elimu na anataka kuona kwamba wanafunzi wanarudi eh, shuleni wamalize warudi nyumbani no lakini pia wazazi ambao ambao imebaki for the, uh, uh, amba mm -hmm. ni nyuman ujitaarisha vilivyo kufanya michani kwa hivyo ndio wazazi watateta walimu watateta, everybody will be complaining by the end of the day wakati ambapo utafika watarudi shuleni basi watarudi ni kuamba tu amani idumu na rais apatikane ndiposa warudi shuleni lakini tukizungumzia swala hilo pia kulikuwa na ile timeline ya kenya national examination council ya grade six ambao wanafaa kuanza kuchagua the secondary kucaguaambazo wataingiaanziomaa tarhe auayakusongewa kwail tarehe kwa na uh, tare, eh, kwa kwamba the uh, wazazi ambao wako wanafunzi wa waosukamnotmwas wacague shule za sekondari ambazo watajinansikujapokea barua ya kwenda uh, secondary uh, hichis grade 7 uh, because you dinot aply for avakancymas before umalize hapo mimi sijui wale wanafunzi wa sekondarina primaly wako tamgani sasa hivi2 uh, well, Oh, so ilikuwa so ilikuwa waingie waingietm3 ndio wa- wafikiane na ile tmtepambanania tunatumia awali yeah, tam 2 ingeisha around tarehe 1 na kitu waende uh-huh. one week holiday and then on 1 septemb 26 waanzehtm ambayo ni ya mwaka 2022 soha nextye tuanze 2023 kawaida kama kawaida Now I know. <laughs> anomtazamaji hmm. you know, na msikilizaji kuna le unga saga sijui hmm. kama nyinyi mepita pale kwenye maduka ya kijumla ama maduka ya uh, yale madogo madogo pale nyumbani mkauliza unga ni shilingi ngapi uh, kuna uh, ile taarifa ambayo ilitolewa na waziri wa kilimo pite munya kuhusiana na kuondolewa kwa ile ruzuku ambayo ilikuwa uh, imewekwa pale awali kumbuka uh, uh, rais alikuwa ametangazwa Other, until bado unga mm. unga utaendelea kuuzwa kwa shilingi wengi wakiteta kwamba nunua unga for bob ile sijui bo swala a wengi ona kwenye mitandao ya kijamii wanateta wanasema hilile swala hivi na uh, uh, liitamba mitandaoni niliona uh, watu wakishea sana wakisema kwamba uh, kutokana na waziri peter temw kamba kenya haina fedha za kuendeleza ile ruzuku ya kupeana unga wa ileruuu uh, awaaeeepitataabamaa uh, moja kwa moja kutoka kwa pengine kwa kinu kwa hivyo tulipitapita tukaangalia tukaona kwamba hamna ule unga hadi unauliza mtu wapi unga anakukataza yani kwa umbali yani ni kama hawajauona kwa muda sasa siui ilikuae n ik ka mja namo naa ngine yote ilikuwa ni fake news. Uh, masi, mimi kwa kweli sijawahi nua unga wa shiringi <laughs> <laughs> nimetembea kwa uh, duka mbalimbali sijawahi sijawahi kabisa ona hua, unga huo sasa sasahio kwa sasa ima kwamba rusuku hiyo ilikuwa kama ilikuwa labda ilikuwa mahali pengine lakini mahali ambapo mimi nakaa sijawahi sijawahi hata saahisi tukienda kwa supermarket hamna unga hata kama ni wa miata hamna hamna unga wa kupika hata kama ni waamia tatu unga sijui mimi sasa ukiniuliza kwamba nimeaitembea kuokote kwa sijaipata unga kuokote kwa, kwa duka yeyote so iswala si yes, si yes hilo mm-hmm. <laughs> yeah mtazamaji na msikilizaji uh, kwa kweli walivyozungumza eni kwamba uh, wengi wameteta kwamba wamegundua hili swala lilikuwa linatumiwa kisiasa uh, kuaiisha kwamba labda wakenya wanapiga kura uh, in favor of someone ai mtazamaji na msikilizaji that is is the the situation now it is up to the next government mskilizaji kama unga utabaki shilingi miamoja uh, gharama ya maisha yatashuka uh, uh, makupanda na vile vile uh, jinsi ambavyo wakenya wataishi with regard to asic uh, neds uh, mbayoniya uh, chakula uh, sijui videlna edwin uh, uh -huh. nyinyi ni mafans watim gani pale premier league english premier league Uh, ulize iel kwanza manake nan anazungumzia kuhusu mambo ya adanaapawakandandamtaamaianajua ulitaka nitaje kwamba mi ni, ni, ni kwa mine, mtu wa mani u kisha uncheke lakini Si, ni juma osi, juma pili. Mm-hmm. Uh, uh, magoli manne mtungi na na timu timu ya brentford uh, timu ambayo iliingia ligi hivi juzi juzi. lakini na uh, uh, mm-hmm. lakini mtazamaji msikilizaji wengi wanashangaa mtu ambaye mmekuwa mkiita the the eh, cristiano ronaldo a tamaina skza weni waashan a mao nattuondo ni, uh, the club's position imekataa haimuondoi uh -huh. maybe akuora ndio maana hakufunga magoli vipi i don't yamavipi <laughs> but mtazamaji na msikilizaji ni kati tu ya yale nakujiuza katika ulingo ule wa sporti uh, so, sasa hivi uh, manchester united manchesteruiednashikilia uh, nafasi ya mwisho uh, katika ile uh, premier league table zikiwa zimesalia dakika a uh, igonge saa majira ni afrika mashariki ni tu ule kumbi wa bomas pale pale uh, vile viti vya makarani walikuwa ile na na kujumlisha zile kura na verification vimeanza kuondolewa kumaanisha kwamba eh, mambo yanaendelea kusonga karibu uh, tujue ni nani ambaye atachukua uh, ya uongozi mamakaraniambaoaliua naanya sandamansmoaendasnmbayatchuangonm ameingia pale kefa ubanjiri oonchiri eh, anasema jamani huyu mtoto atazaliwa lini hata kama ni hmm. <laughs> hata kama ni hiyo hiyo hiyo hiyo unaitoaje ah, leiba hmm. amekaa ah, sana tunataka kuona amezaliwa lini wanazungumzia kuhusiana na, na kujua hmm. a, nani ambaye atakuwa rais wa tano wa taifa la kenya and I'm telling you anaona uh, mipango pale inaendelea verification is done ni the announcement of the remaining na h theimlinyaibc uh, uh, the takuakutangaza uh, ambayo atachukua htamya tano uh, ya urahis katika taifa la kenya sijui mnayepia kwa sababu naona pia muda hauko na you have three minutes sijui mm -hmm. mtazungumza mda auko uh, kwa upande wangu mi nitasema kwamba mtoto um, atazaliwa huenda leo ama kesho lakini yule mtoto akizaliwa uh, ni mtoto hana makosa ikiwa hata kufanana sichukue sura yako wewe kama baba wala mama usij ukaboeka uka, uka, uka, uka usije ukaanza kumpiga mwenzako hajanifanana uh, kwa hivyo tudumishe amani yeyote atakayekuwa kiongozi mtoto atakaezaliwa tatufaidi sisi yeah. uh, ibc kona siku saba hivyo wale ambao wamekuwa wakingoja kumbua kwamba mnaweza ngoja hadi kesho kwa sababu kesho ndio siku ya mwisho hivyo msikue na pupa mskue na haraka kwawa pole tulieni tungoja hadi kesho kama watatangaza kesho au leo inshallah so yale ambayo yatatokea pale ikiwa ni uh, kitu najua ni kwamba rais lazima jina lake la kwanza lianze na r mm-hmm. awe raila <laughs> ama hivyo sasa nar aweraia aa <laughs> <Sume semu wajakoya. laughs> umesema kwamba kwamba pale, yako. pale nyuma. sasa lazima jina la liwe na na R, Ruto mm-hmm. ama Raila. Na kwamba jana watu wote ukiangalia 2013 mm-hmm. kama wa0 <laughs> kabla <laughs> tujamalizatukingonya matokeo, tujamaliza matokeo uh -huh. kumukaabclisemakenyakaaalooa yeah. uh -huh. wankenyaawaharakaarakaaukamlomoaakenyaalsma bunge kwa idadi ya magavana uh, wakisema kwa kweli masenata wameshindwa lakini ukiangalia kama gazeti la uh, the sunday uh, nation lilikuwa uh-huh. limeweka wazi baadhi ya wale watu ambao walikuwa wameteuliwa uh, katika miungano tofauti tofauti wakisema kwamba labda mp Uh, uh, uh, uh, ka kenya kwanza ni 149, uh, 141 for Azimio, 22 senators for Azimio, 24 senators for for for senators senators kenya kwanza 19 for Azimio, and, uh, 21 for, uh, kenya kwanza so mm -hmm. haya mambo ambayo mliona yakifanyika yakizungumza oh, tumewashinda wale wamefanya vile sijui uh, ilikuwa ni kuchezea tu akili ya wana. mm -hmm. ya wananchi ama baadhi viongozi nitazungumzia uh, wabunge yaon uh,